Bố chồng có kết hôn với con dâu được không?

0
91

Pháp luật Việt Nam có cho phép bố chồng có kết hôn với con dâu được không?

Chắc chắn rằng, khi đăng ký kết hôn thì cặp đôi nam và nữ phải tìm hiểu về điều kiện kết hôn.

Trong đó, có những điều kiện kết hôn mà hầu hết các bạn đều biết như:

  • Độ tuổi kết hôn của nam là từ đủ 20 tuổi, của nữ là từ đủ 18 tuổi;
  • Nam và nữ không có quan hệ họ hàng trong phạm vi 3 đời;
  • Nam và nữ không bị mắc các bệnh tâm thần hoặc bệnh khác dẫn tới mất năng lực hành vi dân sự.

Đây là những điều kiện kết hôn mà hầu hết mọi người đều biết hoặc đều phải biết. Còn những điều kiện kết hôn khác, có thể mọi người phải dành thời gian, tìm hiểu.

Trong số những điều kiện kết hôn mà mọi người phải dành thời gian tìm hiểu thì có điều kiện kết hôn giữa những người đã từng là bố chồng với con dâu.

Vậy câu hỏi đặt ra là bố chồng có kết hôn với con dâu được không?

Trong nội dung bài viết này, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu xem pháp luật Việt Nam quy định như thế nào về trường hợp bố chồng kết hôn với con dâu.

1. Giải đáp bố chồng có kết hôn với con dâu được không?

Để tìm được câu trả lời cho câu hỏi bố chồng có kết hôn với con dâu được không, chúng ta cùng nhau tìm hiểu những nội dung chính sau:

  • Quy định của pháp luật về bố chồng có kết hôn với con dâu được không?;
  • Phân tích quy định của pháp luật để giải đáp.

1.1. Quy định của pháp luật về bố chồng có kết hôn với con dâu được không

Bố chồng kết hôn với con dâu được quy định tại điểm d, Khoản 1, Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn, được viện dẫn tới điểm d, Khoản 2, Điều 5, Luật Hôn nhân và gia đình nêu trên. Chi tiết các quy định này như sau:


“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng vớingười khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng vớingười đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

3. Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật.

Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền áp dụng biện pháp kịp thời ngăn chặn và xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình.

4. Danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí mật đời tư và các quyền riêng tư khác của các bên được tôn trọng, bảo vệ trong quá trình giải quyết vụ việc về hôn nhân và gia đình.”


Bố chồng có kết hôn với con dâu được không? | Ảnh minh họa
Bố chồng có kết hôn với con dâu được không? | Ảnh minh họa

1.2. Phân tích để giải đáp bố chồng có kết hôn với con dâu được không

Đối chiếu với quy định nêu trên, kết hôn giữa những người đã từng là bố chồng và con dâu thuộc trường hợp bị pháp luật cấm đoán.

Do đó, giữa những người đã từng là bố chồng và con dâu không được phép kết hôn với nhau.

Quy định nêu trên là hoàn toàn phù hợp với đạo đức xã hội. Khi mà quan điểm của toàn xã hội là những người đã từng là bố chồng và con dâu thì được xác định đã là những thành viên trong gia đình. Do đó, xã hội không chấp nhận nảy sinh tình cảm nam, nữ giữa bố chồng và con dâu.

Chính vì vậy, pháp luật về hôn nhân và gia đình đã quy định cấm kết hôn giữa những người đã từng là bố chồng và con dâu là hoàn toàn chính xác, phù hợp với những đòi hỏi của đạo đức xã hội.

2. Kết luận bố chồng có kết hôn với con dâu được không

Như vậy, dựa trên quy định của pháp luật thì chúng ta đã cùng nhau viện dẫn, phân tích để có câu trả lời cho câu hỏi bố chồng có kết hôn với con dâu được không.

Theo đó, pháp luật về hôn nhân và gia đình cũng như đạo đức xã hội đều không chấp nhận việc nảy sinh tình cảm giữa những người đã từng là bố chồng với con dâu. Do đó, không cho phép kết hôn giữa những người đã từng là bố chồng với con dâu. Mặc dù, đúng là bố chồng và con dâu có thể đáp ứng đủ các điều kiện kết hôn khác như: Độ tuổi kết hôn, ý chí tự nguyện, năng lực hành vi dân sự.

Tới đây, chúng tôi đã hoàn tất việc giải đáp cho câu hỏi bố chồng có kết hôn với con dâu được không.

Rất mong được đồng hành và hỗ trợ bạn tìm hiểu các quy định của pháp luật về lĩnh vực hôn nhân và gia đình, hộ tịch…

Xem thêm: Hướng dẫn điền tờ khai đăng ký kết hôn với người nước ngoài

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài mới nhất