Mẹ vợ có kết hôn với con rể được không?

0
24

Pháp luật có cho phép mẹ vợ có kết hôn với con rể được không?

Khi đăng ký kết hôn, các bạn sẽ phải tìm hiểu về điều kiện kết hôn. Chỉ khi đáp ứng đủ các điều kiện kết hôn thì cơ quan có thẩm quyền mới tiếp nhận yêu cầu đăng ký kết hôn của cặp đôi nam, nữ và giải quyết đăng ký kết hôn.

Trong nhiều bài viết trước đây, chúng tôi đã chỉ ra rằng, điều kiện kết hôn được chia làm các điều kiện sau:

  • Độ tuổi kết hôn phải đáp ứng đủ quy định của pháp luật;
  • Việc kết hôn là ý chí tự nguyện của nam, nữ;
  • Nam và nữ không mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác dẫn tới mất năng lực hành vi dân sự;
  • Không nằm trong các trường hợp cấm kết hôn.

Vậy câu hỏi đặt ra là nếu những người đã từng là mẹ vợ với con rể thì có kết hôn được với nhau không?

1. Giải đáp mẹ vợ có kết hôn với con rể được không

Để giải đáp câu hỏi mẹ vợ có kết hôn với con rể được không, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu những nội dung chính sau:

  • Quy định của pháp luật về mẹ vợ có kết hôn với con rể được không?;
  • Phân tích quy định của pháp luật để giải đáp.

1.1. Quy định của pháp luật về mẹ vợ có kết hôn với con rể được không?

Điểm d, Khoản 1, Điều 8, viện dẫn tới điểm d, Khoản 2, Điều 5, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:


“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng vớingười khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng vớingười đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

3. Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật.

Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền áp dụng biện pháp kịp thời ngăn chặn và xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình.

4. Danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí mật đời tư và các quyền riêng tư khác của các bên được tôn trọng, bảo vệ trong quá trình giải quyết vụ việc về hôn nhân và gia đình.”


Mẹ vợ có kết hôn với con rể được không? | Ảnh minh họa
Mẹ vợ có kết hôn với con rể được không? | Ảnh minh họa

1.2. Phân tích để giải đáp mẹ vợ có kết hôn với con rể được không?

Như vậy, theo quy định của pháp luật nêu trên thì kết hôn giữa những người đã từng là mẹ vợ và con rể nằm trong trường hợp bị pháp luật cấm, không cho phép kết hôn.

Mặc dù mẹ vợ và con rể không có quan hệ huyết thống, đáp ứng đủ các điều kiện kết hôn về độ tuổi, ý chí tự nguyện và năng lực hành vi dân sự nhưng không được đăng ký kết hôn.

Quy định nêu trên phù hợp với đạo đức xã hội khi quan điểm của toàn xã hội cho rằng những người đã từng có mối quan hệ mẹ vợ và con rể thì được xác định như những thành viên trong gia đình. Chính vì vậy, xã hội không chấp nhận việc nảy sinh tình cảm nam, nữ giữa những người đã từng là mẹ vợ và con rể.

Chính vì vậy, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 đã đưa việc kết hôn giữa mẹ vợ và con rể vào trường hợp cấm kết hôn là hoàn toàn chính xác, phù hợp với đạo đức xã hội.

2. Kết luận mẹ vợ có kết hôn với con rể được không

Như vậy, dựa trên quy định của pháp luật thì chúng ta đã cùng nhau tìm hiểu về mẹ vợ có kết hôn với con rể được không.

Theo đó, pháp luật về hôn nhân và gia đình cấm kết hôn giữa những người đã từng là mẹ vợ và con rể. Quy định nêu trên dựa trên những tiêu chuẩn của cộng đồng xã hội đối với mối quan hệ giữa mẹ vợ và con rể.

Rất mong được đồng hành và giải đáp cho các bạn những vấn đề vướng mắc về điều kiện kết hôn, các thủ tục đăng ký kết hôn trong nước và có yếu tố nước ngoài, cũng như các thủ tục hộ tịch khác.

Trân trọng cảm ơn bạn đã ghé thăm!

Xem thêm: Hướng dẫn đăng ký kết hôn với người nước ngoài mới nhất

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài mới nhất