Hộ chiếu Trung Quốc đường lưỡi bò có kết hôn được không?

0
98

Hộ chiếu Trung Quốc đường lưỡi bò có kết hôn được không là câu hỏi mà nhiều bạn đặt ra và đi tìm câu trả lời khi bị cán bộ, công chức trong cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn của Việt Nam từ chối đăng ký kết hôn cho cặp đôi.

Khoảng thời gian trước khi Trung Quốc chưa cấp hộ chiếu có đường lưỡi bò và chưa ngừng cấp giấy xác nhận độc thân cho công dân thì việc kết hôn giữa công dân Trung Quốc và Việt Nam tại Việt Nam được thực hiện khá suôn sẻ.

Tới năm 2018 thì Trung Quốc ngừng cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân và thay vào đó là giấy tuyên thệ độc thân. Tuy nhiên, giấy tuyên thệ này gây ra nhiều khó khăn cho cặp đôi khi đăng ký kết hôn tại Việt Nam. Bởi lẽ, rất nhiều cán bộ, công chức tại một số địa phương không chấp nhận giấy tuyên thệ độc thân của người Trung.

Thêm vào đó, khi Trung Quốc cấp hộ chiếu có đường lưỡi bò cho công dân thì việc đăng ký kết hôn giữa người Trung và người Việt tại Việt Nam lại càng trở lên phức tạp hơn khi rất nhiều địa phương từ chối đăng ký kết hôn cho cặp đôi với lý do hộ chiếu của người Trung Quốc có đường 9 đoạn.

Vậy có đúng là hộ chiếu Trung Quốc có đường lưỡi bò thì không được chấp nhận để đăng ký kết hôn tại Việt Nam hay không?

1. Câu hỏi hộ chiếu Trung Quốc có đường lưỡi bò có kết hôn được không?


Chào Anzlaw!

Em đang có vấn đề sau cần được tư vấn:

Em quen bạn trai người Trung Quốc được hơn 1 năm. Hiện tại anh ấy đang làm việc cho công ty của Trung Quốc tại Hải Phòng.

Đợt vừa rồi anh ấy có chuẩn bị giấy tuyên thệ độc thân để mang sang Việt Nam cùng em tới UBND huyện để kết hôn. Cán bộ ở đây yêu cầu chồng em bổ sung thêm giấy tờ ly hôn thì chúng em cũng đã bổ sung xong.

Giờ họ lại nói hộ chiếu của chồng em có đường lưỡi bò nên không chấp nhận cho đăng ký kết hôn và họ cũng đã trả nhiều bộ hồ sơ như vậy.

Vậy anh/chị cho em hỏi có phải hộ chiếu Trung Quốc như vậy thì không được đăng ký kết hôn hay không?

Em xin chân thành cảm ơn!

Ho chieu Trung Quoc duong luoi bo co ket hon duoc khong? - Anh minh hoa
Ho chieu Trung Quoc duong luoi bo co ket hon duoc khong? – Anh minh hoa

2. Anzlaw giải đáp hộ chiếu Trung Quốc đường lưỡi bò có kết hôn được không

Bạn thân mến!

Lời đầu tiên cho phép Công ty được gửi lời chào và lời cảm ơn bạn khi đã tin tưởng và lựa chọn Anzlaw là đơn vị giải đáp hộ chiếu Trung Quố có đường lưỡi bò có kết hôn được không.

Với đề nghị của bạn thì Công ty xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Vướng mắc của bạn không quá phổ biến nhưng không phải vướng mắc mới có. Trong suốt hơn chục năm làm công tác tư vấn, hỗ trợ kết hôn với người nước ngoài trong đó có kết hôn với người Trung Quốc thì chúng tôi cũng khá thường xuyên nhận được đề nghị tư vấn có nội dung tương tự của bạn.

Khi Trung Quốc tuyên bố chủ quyền có đường cơ sở 9 đoạn hay còn gọi là đường lưỡi bò thì bị rất nhiều các quốc gia phản đối, trong đó có Việt Nam. Và vì vậy, rất nhiều cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam không chấp nhận cho người Trung Quốc sử dụng hộ chiếu này vì lý do chính trị hoặc quốc phòng an ninh.

Câu hỏi đặt ra là vậy nếu người Trung xuất trình hộ chiếu hoặc sử dụng hộ chiếu này cho mục đích kết hôn thì có được chấp nhận hay không?

2.1. Quy định của pháp luật

Kết hôn là quyền con người và là quyền dân sự cơ bản nhất của công dân Việt Nam đã được khoản 1, Điều 36, Hiến pháp 2013 công nhận.

Theo đó, công dân Việt Nam có quyền được kết hôn, chi tiết như sau:

Điều 36  

1. Nam, nữ có quyền kết hôn, ly hôn. Hôn nhân theo nguyên tắc tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng, tôn trọng lẫn nhau.

Còn theo quy định tại khoản 2, Điều 2, Bộ luật dân sự 2015 thì quyền dân sự chỉ bị hạn chế theo quy định của luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh…chi tiết như sau:

Điều 2. Công nhận, tôn trọng, bảo vệ và bảo đảm quyền dân sự

2. Quyền dân sự chỉ có thể bị hạn chế theo quy định của luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng.

Như vậy, kể cả trong trường hợp coi hộ chiếu Trung Quốc có đường lưỡi bò là lý do quốc phòng, an ninh quốc gia thì quyền dân sự cũng chỉ bị hạn chế khi có quy định của luật không cho phép kết hôn với người Trung Quốc mang hộ chiếu này.

Trong tất cả các văn bản luật trong hệ thống văn bản quy phạm pháp luật của Việt Nam mà bắt đầu từ Luật Hôn nhân và gia đình 2013, Luật Hộ tịch 2014 cho tới bộ luật gốc là Bộ luật dân sự 2015 đều không cấm kết hôn với người Trung Quốc trong trường hợp này.

2.2. Kết luận

Do đó, có thể khẳng định rằng bạn vẫn có quyền kết hôn với người Trung Quốc trong trường hợp người Trung Quốc xuất trình hộ chiếu có đường lưỡi bò tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam.

Và theo quy định của Luật Hộ tịch 2014 thì trường hợp từ chối đăng ký kết hôn cho công dân thì cơ quan có thẩm quyền phải trả lời bằng văn bản và viện dẫn lý do từ chối.

Do đó, nếu bị từ chối đăng ký kết hôn với bạn trai người Trung vì lý do hộ chiếu có đường lưỡi bò thì bạn cần đề nghị cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn thông báo bằng văn bản và có nêu rõ lý do.

3. Đánh giá về hộ chiếu Trung Quôc đường lưỡi bò có kết hôn được không

Bài viết này dựa trên lập luận học thuật pháp lý và không mang tính tuyên truyền phổ biến. Vì vậy, bất kỳ ai sử dụng nội dung bài viết này cho bất kỳ mục đích nào thì đều phải tự chịu trách nhiệm.

Rất mong được đồng hành và hỗ trợ bạn các bạn khi gặp vướng mắc trong quá trình kết hôn với người Trung Quốc!

Xem thêm: Thủ tục kết hôn với người Trung Quốc

Xin cấp lại visa kết hôn với người Trung Quốc do dịch bệnh Covid

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây